Người dân có được bồi hoàn mở mang tuyến đường? | MuaBanNhaDat

Độc giả gửi câu hỏi: “Tôi có mảnh đất trên sổ đỏ tính trong khoảng mép con đường vào hết đất tổng cộng là 27 m chiều dài. Khi làm nhà, điều hành thị trấn xuống đo đạc đúng theo sổ đỏ, và trên giấy phép xây đắp có ghi chỉ giới xây đắp lùi tham gia 7.5 m. Tôi đã làm đúng luật pháp. Nay tôi muốn đổi sổ đỏ sang tên tôi vì trước đó chỉ mới đạt yêu cầu bất định khi mua lại đất, thì bên phòng hoàn thành thủ tục đất đai đô thị Hà Giang có giải đáp, chỉ cấp sổ đỏ số mét vuông trừ đi 7.5 m hành lang này. Vậy, mảnh đất tôi nếu như khiến sổ mới sẽ chỉ còn 19.5 m chiều dài.”

“Xin cho hỏi, khi mở mang các con phố và hành lang tham gia 7.5 m, tôi có được kiếm được bồi thường không? Lúc trước, cục bộ diện tích đất trên đều nằm trên sổ đỏ, hiện thời vẫn chưa có mốc giới và cũng không có văn bản hay lên tiếng chính thức gì cho người địa phương về việc luật pháp 7.5 m đằng trước nhà là thuộc sở hữu nhà nước. Mong trạng sư trả lời giúp. Xin cảm ơn.”

nguoi dan co duoc boi thuong mo rong duong

Luật sư giải đáp: Với thông tin bạn cung cấp, trạng sư chưa chắc chắn được việc bạn có được bồi hoàn mở rộng các con phố khi Nhà nước thu hồi diện tích 7.5 m thuộc phần đất của nhà bạn. Để làm rõ, bạn cần cung cấp toàn vẹn các nội dung sau:

  1. Sổ đỏ trước khi bạn đăng ký bất định được cấp tham gia năm nào?
  2. Trên sổ đỏ có ghi mục đích dùng của phần đất 7.5m đó là gì không?
  3. Khi chuyển nhượng đất giữa bạn và chủ cũ thì có chuyển nhượng hết 27 m chiều dài phần đất không?
  4. Bạn có thi hành bổn phận nộp thuế cho cả 27 m chiều dài đất nêu trên hàng năm hay không?

Đồng thời đó, trạng sư cũng thông tin thêm cho độc giả về điều được kiếm được bồi thường mở rộng đường và hành lang liên lạc, căn cứ vào Khoản 1, Điều 75 có nêu rõ các yếu tố kiện được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; sản xuất kinh tế - phố hội vì ích lợi quốc gia, công cộng:

1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không hề là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền dùng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà đất và của nả khác gắn liền với đất (sau đây gọi bình thường là Giấy đủ điều kiện) hoặc có đạt yêu cầu để được cấp Giấy đạt yêu cầu quyền dùng đất, quyền chiếm hữu nhà đất và của nả khác gắn liền với đất…

Vậy, theo nội dung luật pháp trên, trường hợp bạn đã được chuyển nhượng hoàn toàn 27 m chiều dài đất và thực hiện toàn diện các bổn phận thuế đối với mảnh đất này, bạn có đủ điều kiện kiếm được đền bù mở rộng con đường và hành lang của phần đất 7.5 m mà Nhà nước thu hồi.

nguoi dan co duoc boi thuong mo rong duong

Tra cứu thông tin thủ tục đất đai thừa kế ở đâu?

Theo quy định hiện hành, người địa phương có được tra cứu tin tức giấy má của cải thừa kế nếu thân phụ mẹ đã mất mà không để lại di chúc? Giấy má cần sẵn sàng những gì và gửi đơn tới tập đoàn nhà nước ngoài?>>>Xem cụ thể
nguoi dan co duoc boi thuong mo rong duong

Cần nhân thức gì về gia hạn giấy phép xây đắp?

Trong trường phù hợp nào thì có thể xin gia hạn giấy phép xây đắp? Và những thủ tục cần biết khi xin gia hạn là gì?>>>Xem chi tiết
nguoi dan co duoc boi thuong mo rong duong

Phải khiến cho sao khi tìm đất nhưng trên sổ không thấy trục đường đi?

Bây chừ, tình huống người đi tậu đất nhưng kiếm được thấy trên sổ không có các con phố đi xảy ra phần đông. Vậy, làm cho sao để xác định đúng nhãi con giới khu đất của bản thân?>>>Xem cụ thể

MuaBanNhaDat theo TBKD


Đọc thêm: dịch vụ nhà đất