Mật độ xây dựng thuần cho nhà ở riêng lẻ được tính thế nào? | MuaBanNhaDat

Nghi vấn được độc giả gửi tới nhờ giải đáp về điều mật độ xây dựng như sau:

“Xin cho hỏi, mái ấm tôi có tậu mảnh đất với diện tích 52m2 (đất sử dụng riêng, hình thức sử dụng lâu dài), kèm tài sản gắn liền là ngôi nhà cấp 4 với diện tích 37m2. Mảnh đất đã có Giấy đạt yêu cầu quyền dùng đất và của nả gắn liền trên đất.

Nay mái nhà có nhu cầu xây đắp hết diện tích của cả mảnh đất là 52m2 thì có được không? Cần khiến cho giấy tờ với công ty chính quyền như nào? Trân trọng cảm ơn!”.

Tư vấn:

Căn cứ theo pháp luật, mật độ xây đắp thuần (nét-tô) tối đa chuẩn y đối với nhà ở cá biệt thì quy mô lô đất trong khoảng 50 là 75 mét vuông thì mật độ xây đắp tối đa là 90% thì mức tối đa là 46,8 mét vuông.

mat do xay dung thuan cho nha o rieng le duoc tinh the nao

Bảng tra cứu mật độ xây dựng tối đa cho nhà ở hiếm hoi

Căn cứ theo Điều 95 Luật nhà đất cấp phép xây đắp nhà ở quy định về hồ sơ :

- Giấy má buộc phải cấp giấy phép xây dựng mới đối với nhà ở lẻ tẻ gồm:

- Bản yêu cầu cấp giấy phép xây dựng;

- Bản sao một trong những giấy má chứng minh quyền dùng đất theo quy định của quy định về đất đai;

- Phiên bản vẽ kiến tạo xây dựng;

- Đối với nhà cửa xây dựng có tòa tháp liền kề phải có bản chắc chắn đảm bảo an ninh đối với công trình liền kề.

Căn cứ theo khoản 2 nhân tố 103 Luật xây đắp quy định : “Ủy ban quần chúng. # cấp huyện cấp giấy phép xây dựng đối với các công trình, nhà đất hiếm hoi xây dựng trong thành phố, trung tâm cụm xã, trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa thuộc địa bàn do chính mình quản lý, trừ các công trình xây đắp qui định tại khoản 1 và khoản 2 Yếu tố này.” Thẩm quyền cấp của UBND cấp quận.

Ở trường hợp trên, mái ấm sẽ chẳng thể sử dụng 100% diện tích đất xây dựng mà tối đa là 90%.

MuaBanNhaDat theo TBKD


Xem tại: mua nha